รู้หรือไม่
เราไม่ควรใช้ยาลดน้ำมูกในเด็กเล็ก
คุณพ่อคุณแม่หลายท่านช่วงนี้คงกำลังกุมขมับปวดหัว เพราะลูกป่วยบ่อยมาก ด้วยอากาศช่วงนี้เดี๋ยวครึ้มเดี๋ยวฝน ส่งผลให้เด็กๆป่วยกันเป็นแถว ทั้งไข้หวัดธรรมดา ไปจนถึง RSV ชื่อนี้ที่แม่กลัววว
สำหรับเด็กโตแล้วหน่อย พอจะสั่งน้ำมูกได้คายเสมหะเป็น ก็พอไหว แต่ถ้าบ้านไหนมีเด็กเล็กๆที่ยังสั่งน้ำมูกเองไม่เป็นแล้วล่ะก็ โอ้โห.. งานใหญ่สุดแสนทรมาน ทรมานทั้งลูกคนที่เป็น ทรมานทั้งคนที่เห็นคือพ่อแม่ รู้ว่ารู้หายใจไม่ออก แต่ทำอะไรไม่ได้..
แล้วทำไมถึงไม่ควรให้เด็กๆทานยาลดน้ำมูก ⁉️
ไม่ถ้าทานยาลดน้ำมูก..แล้วจะจัดการกับน้ำมูกได้อย่างไร ⁉️
หาคำตอบง่ายๆได้ในโพสนี้เลยค่ะ 😊
แม้ว่าการทานยาลดน้ำมูกจ
แต่‼️
‼️ สิ่งที่เรามองไม่เห็นแต่คุณ
กลไกของยาลดน้ำมูกนอกจากทำใ
ถ้าไม่กินยาแล้วจะทำยังไง ⁉️
ตามไปดูต่อกันเลยค่ะ 😉
👉🏻
วิธีแรกที่แนะนำคือการ..
⭐️ ล้างจมูก
อันนี้ช่วยได้มากจริงๆ ลูกจะสดชื่นโล่งสบาย และหายเร็ว แต่‼️ เด็กบางคนก็ร้องบ้านแตก (เช่นบ้านนี้..เพราะนานๆทีป
⭐️ ดูดน้ำมูก
วิธีนี้จะดีต่อใจ ง่าย คลาสสิค ใช้มาทุกยุคทุกสมัย พ่อแม่คนไหนก็ทำได้ ลูกโล่งสบาย
และวันนี้หวานมีมาแนะนำคือ “ปากกาดูดน้ำมูกริกิ” มีโอกาสได้คุยกับคุณหมอที่เ